Trang chủ > Sự kiện và Bình luận > TRÌNH ĐỘ HIỂU BIẾT PHÁP LUẬT CỦA CÁC THẦY Ở BỘ(!!!)

TRÌNH ĐỘ HIỂU BIẾT PHÁP LUẬT CỦA CÁC THẦY Ở BỘ(!!!)

August 24, 2007

Tổng soát toàn bộ hệ thống văn bản pháp luật Việt Nam chỉ thấy Điều 69 Hiến pháp quy định: “Công dân có quyền tự do ngôn luận, tự do báo chí; có quyền được thông tin; có quyền hội họp, lập hội, biểu tình theo quy định của pháp luật” mà không thấy văn bản pháp luật nào, từ Bộ luật Hình sự cho đến Nghị định 56/2006/NĐ-CP của Chính phủ ngày 6/6/2006 “Về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động văn hoá – thông tin”, Nghị định 150/2005/NĐ-CP ngày 12/12/2005 của Chính phủ “Quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự, an toàn xã hội”, Nghị định 38/2005/NĐ-CP ngày 18/3/2005 của Chính phủ “Quy định một số biện pháp bảo đảm trật tự công cộng”, Thông tư 09/2005/TT-BCA ngày 5/9/2005 của Bộ Công an “Hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 38/2005/NĐ-CP ngày 18/03/2005 của Chính phủ quy định một số biện pháp bảo đảm trật tự công cộng”… đều không hề thấy các cụm từ “biểu tình”, “viết truyền đơn”, “áp phích” cả, nên đương nhiên cũng không có quy phạm pháp luật nào xử lý các hành vi “biểu tình”, “viết truyền đơn”, viết “áp phích”. Chẳng biết Bộ Giáo dục – Đào tạo ra lệnh cho “cơ quan chức năng” “xử lý theo quy định pháp luật” là quy định nào?

Báo Dân Trí ngày 23/8/2007 giật tít “Sinh viên xem phim sex có thể bị xử lý hình sự”, nội dung bài viết như sau:

“ Theo khung xử lý kỷ luật đối với sinh viên các trường ĐH, CĐ vừa được Bộ GD-ĐT ban hành, sinh viên tàng trữ, lưu hành, truy cập và sử dụng sản phẩm văn hoá đồi truỵ có thể bị giao cho cơ quan chức năng xử lý hình sự”.

Ngoài ra, sinh viên cũng có thể bị giao cho cơ quan chức năng để xử lý theo quy định pháp luật nếu vi phạm một trong 9 điều sau:

1. Tham gia các hoạt động mê tín dị đoan, hoạt động tôn giáo trái phép.

2. Buôn bán, vận chuyển, tàng trữ, lôi kéo người khác sử dụng ma tuý.

3. Chơi cờ bạc dưới mọi hình thức.

4. Tổ chức học, thi, kiểm tra hộ; tổ chức làm hộ tiểu luận, đồ án, khoá luận tốt nghiệp.

5. Chứa chấp, môi giới hoạt động mại dâm.

6. Lấy cắp tài sản, chứa chấp, tiêu thụ tài sản do lấy cắp mà có.

7. Chứa chấp buôn bán vũ khí, chất nổ, chất dễ cháy và các hàng cấm theo quy định của Nhà nước.

8. Đánh nhau gây thương tích, tổ chức hoặc tham gia tổ chức đánh nhau.

9. Kích động, lôi kéo người khác biểu tình, viết truyền đơn, áp phích trái pháp luật

Ai cũng biết rằng cơ quan tố tụng chỉ có thể khởi tố, truy tố và xét xử đối tượng khi đối tượng đó có hành vi vi phạm vào một Điều khoản cụ thể nào được quy định tại Bộ Luật Hình sự. Hành vi nào chưa được Bộ Luật Hình sự quy định thì không bị xử lý. Toàn bộ 344 Điều của Bộ Luật Hình sự chỉ có duy nhất Điều 253 “Tội truyền bá văn hoá phẩm đồi trụy” quy định như sau:

1. Người nào làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến sách, báo, tranh, ảnh, phim, nhạc hoặc những vật phẩm khác có tính chất đồi truỵ, cũng như có hành vi khác truyền bá văn hoá phẩm đồi truỵ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Vật phạm pháp có số lượng lớn;

b) Phổ biến cho nhiều người;

c) Đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Có tổ chức;

b) Vật phạm pháp có số lượng rất lớn;

c) Đối với người chưa thành niên;

d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Vật phạm pháp có số lượng đặc biệt lớn;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

Như vậy, hành vi xem phim sex (hoặc xem các loại văn hóa phẩm đồi trụy khác) không quy định tại Điều 253 BLHS, đương nhiên không thể xử lý hình sự đối tượng “xem” được.

Các hành vi được liệt kê tại điểm 2, 5, 6, 7 khung xử lý kỷ luật đối với sinh viên cũng là những hành vi được quy định tại các Điều 138, 192 đến Điều 201 (Chương XVIII-Các tội phạm về ma túy), Điều 230, Điều 232, các khoản 2, 3 và 4, Điều 236, các khoản 2, 3 và 4, Điều 238, các khoản 2, 3 và 4, Điều 254, Điều 255, 250 BLHS; đương nhiên phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự, đâu phụ thuộc vào quyền của trường, trường có muốn không giao cũng không được, vậy mà Bộ Giáo dục – Đào tạo lại quy định “cũng có thể bị giao cho cơ quan chức năng để xử lý”, tưởng chừng như Bộ có quyền to hơn Quốc Hội vậy.

Riêng về điểm thứ 9 khung xử lý kỷ luật quy định hành vi “ Kích động, lôi kéo người khác biểu tình, viết truyền đơn, áp phích trái pháp luật ” “có thể bị giao cho cơ quan chức năng để xử lý theo quy định pháp luật” thì vô cùng khó hiểu.

Tổng soát toàn bộ hệ thống văn bản pháp luật Việt Nam chỉ thấy Điều 69 Hiến pháp quy định: “Công dân có quyền tự do ngôn luận, tự do báo chí; có quyền được thông tin; có quyền hội họp, lập hội, biểu tình theo quy định của pháp luật” mà không thấy văn bản pháp luật nào, từ Bộ luật Hình sự cho đến Nghị định 56/2006/NĐ-CP của Chính phủ ngày 6/6/2006 “Về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động văn hoá – thông tin”, Nghị định 150/2005/NĐ-CP ngày 12/12/2005 của Chính phủ “Quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự, an toàn xã hội”, Nghị định 38/2005/NĐ-CP ngày 18/3/2005 của Chính phủ “Quy định một số biện pháp bảo đảm trật tự công cộng”, Thông tư 09/2005/TT-BCA ngày 5/9/2005 của Bộ Công an “Hướng dẫn thi hành một số điều của Nghị định số 38/2005/NĐ-CP ngày 18/03/2005 của Chính phủ quy định một số biện pháp bảo đảm trật tự công cộng”… đều không hề thấy các cụm từ “biểu tình”, “viết truyền đơn”, “áp phích” cả, nên đương nhiên cũng không có quy phạm pháp luật nào xử lý các hành vi “biểu tình”, “viết truyền đơn”, viết “áp phích”. Chẳng biết Bộ Giáo dục – Đào tạo ra lệnh cho “cơ quan chức năng” “xử lý theo quy định pháp luật” là quy định nào?

Hỡi ôi, trình độ hiểu biết pháp luật của các thầy trên Bộ mà cỡ đó, thì các thầy sẽ dạy dỗ các em, các cháu thế nào đây???

Tạ Phong Tần

  1. Chưa có phản hồi.
  1. No trackbacks yet.

Gửi phản hồi

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Log Out / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Log Out / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Log Out / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Log Out / Thay đổi )

Connecting to %s

%d bloggers like this: