Trang chủ > Sự kiện và Bình luận > CỐ TÌNH “KHINH NHỜN PHÉP NƯỚC”?

CỐ TÌNH “KHINH NHỜN PHÉP NƯỚC”?

September 25, 2007

Chiều ngày 21/9 và sáng ngày 24/9/2007 tôi đến Sở Ngoại vụ Thành phố Hồ Chí Minh để thị thực hồ sơ, điểm giữ xe trong khuôn viên Sở Ngoại vụ không đưa phiếu giữ xe nhưng vẫn đòi 2.000đ/lượt/xe máy. Nếu ai không chịu thì mang xe để đâu được thì để. Mà quanh khu vực Sở Ngoại vụ làm gì có chổ khác để gởi xe cơ chứ. Cái này chẳng khác gì bắt chẹt người dân đến quan hệ làm việc, tiền thì lấy vô tư mà không chịu trách nhiệm gì cả. Ai không tin cứ đến Sở Ngoại vụ “tận mục sở thị” một lần cho biết.

Sở Ngoại vụ Thành phố Hồ Chí Minh

Ngày 2-8-2007 , Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Quyết định số 129/2007/QĐ- TTg về Quy chế văn hóa công sở tại các cơ quan hành chính nhà nước. Điều 16 của quyết định này nêu rõ: “Cơ quan có trách nhiệm bố trí khu vực để phương tiện giao thông của cán bộ, công chức, viên chức và của người đến giao dịch, làm việc. Không thu phí gửi phương tiện giao thông của người đến giao dịch, làm việc”. Quyết định này có hiệu lực thi hành sau 15 ngày, kể từ ngày đăng công báo.

Thế nhưng, cho đến nay, các cơ quan hành chính Nhà nước vẫn không thực hiện quy định này.

Chiều ngày 17/09/2007 tôi đến Sở Kế hoạch – Đầu tư Thành phố Hồ Chí Minh nộp hồ sơ, điểm giữ xe bên trong khuôn viên Sở vẫn đưa phiếu giữ xe giá 2.000đ/xe máy. Giữ xe mà đưa phiếu còn khá, dù sao mất xe vẫn có người chịu trách nhiệm bồi thường.

Chiều ngày 21/9 và sáng ngày 24/9/2007 tôi đến Sở Ngoại vụ Thành phố Hồ Chí Minh để thị thực hồ sơ, điểm giữ xe trong khuôn viên Sở Ngoại vụ không đưa phiếu giữ xe nhưng vẫn đòi 2.000đ/lượt/xe máy. Nếu ai không chịu thì mang xe để đâu được thì để. Mà quanh khu vực Sở Ngoại vụ làm gì có chổ khác để gởi xe cơ chứ. Cái này chẳng khác gì bắt chẹt người dân đến quan hệ làm việc, tiền thì lấy vô tư mà không chịu trách nhiệm gì cả. Ai không tin cứ đến Sở Ngoại vụ “tận mục sở thị” một lần cho biết.

Số tiền 2.000đ/lượt chẳng đáng là bao, nhưng Quyết định số 129/2007/QĐ- TTg là quy định pháp luật, không phải Thủ tướng ban hành để đọc cho vui mà là để thực hiện. Phải chăng các cơ quan này không hiểu Quyết định số 129/2007/QĐ- TTg hay cố tình “khinh nhờn phép nước”???

Tạ Phong Tần

Advertisements
  1. Không có bình luận
  1. No trackbacks yet.

Trả lời

Mời bạn điền thông tin vào ô dưới đây hoặc kích vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Đăng xuất / Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Đăng xuất / Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Đăng xuất / Thay đổi )

Google+ photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google+ Đăng xuất / Thay đổi )

Connecting to %s

%d bloggers like this: